BẠN CÓ BIẾT QUY ĐỊNH CỦA BỘ Y TẾ ĐỒNG PHỤC BÁC SĨ CHƯA?

Căn cứ Nghị định số 63/2012/NĐ-CP ngày 31/08/2012 của Chính phủ quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Bộ Y tế; Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Quản lý Khám, chữa bệnh. Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành Thông tư 45 quy định về đồng phục y tế như sau:

Chương I

QUY ĐỊNH CHUNG

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

Thông tư này quy định về đồng phục y tế của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, người lao động, học viên, học sinh, sinh viên, người thực hành; người bệnh, sản phụ, người nhà người bệnh (trực tiếp chăm sóc người bệnh), khách đến thăm, làm việc, người tình nguyện hỗ trợ người bệnh và một số đối tượng khác tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và việc quản lý, sử dụng đồng phục y tế tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Điều 2. Đối tượng áp dụng

Thông tư này áp dụng đối với:

1. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của nhà nước và tư nhân trên toàn quốc.

2. Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh; người lao động, học viên, học sinh, sinh viên, người thực hành; người bệnh, sản phụ; người nhà người bệnh, khách đến thăm, làm việc, người tình nguyện hỗ trợ người bệnh và một số đối tượng khác tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

3. Các cơ sở y tế khác tùy điều kiện, tính chất công việc, yêu cầu chuyên môn có thể sử dụng đồng phục y tế phù hợp trên cơ sở quy định tại Thông tư này.

Điều 3. Quy định chung đối với đồng phục y tế

1. đồng phục y tế bao gồm: Áo, quần, áo liền váy, chân váy, giầy dép, mũ và biển tên.

2. Tiêu chí của đồng phục y tế:

a) Bảo đảm an toàn cho người bệnh, người sử dụng;

b) Thuận tiện khi mặc, khi thao tác chuyên môn;

c) Mang tính truyền thống, đặc trưng ngành y tế;

d) Chất liệu với thành phần cotton phù hợp bảo đảm ít nhăn, mềm mại, dễ giặt, dễ là ủi, dễ khử khuẩn, thấm mồ hôi và phù hợp với khí hậu;

đ) Kiểu dáng và màu sắc hài hòa, thân thiện, đơn giản, hiện đại, lịch sự, trang nhã, kín đáo, bảo đảm tính thẩm mỹ, phù hợp với công việc và nghề nghiệp;

e) Bảo đảm nhận biết rõ các đối tượng sử dụng và các khu vực chuyên môn khác nhau.

3. đồng phục y tế không được có biểu tượng Chữ thập đỏ trái quy định của pháp luật về hoạt động Chữ thập đỏ.

Quy định về áo bác sĩ được quy định trong chương II Điều 4 của Thông tư này, cụ thể như sau:

Chương II

ĐỒNG PHỤC CỦA NGƯỜI HÀNH NGHỀ KHÁM BỆNH, CHỮA BỆNH, NGƯỜI LAO ĐỘNG, HỌC VIÊN, HỌC SINH, SINH VIÊN, NGƯỜI THỰC HÀNH LÀM VIỆC, HỌC TẬP TẠI CƠ SỞ KHÁM BỆNH, CHỮA BỆNH

Điều 4. Đồng phục của bác sĩ

1. Áo:

a) Màu sắc: Màu trắng;

b) Kiểu dáng: Áo blouse cổ bẻ Danton, cài cúc giữa, dài tay hoặc ngắn tay, chiều dài áo ngang gối, phía trước có 3 túi, có khuy cài biển tên trên ngực trái, phía sau xẻ giữa tới ngang mông.

2. Quần:

a) Màu sắc: Màu trắng;

b) Kiểu dáng: Quần âu hai ly, 2 túi chéo, quần nam có 1 túi sau.

3. Mũ:

Màu sắc: Theo màu sắc của áo.

Bài viết này chỉ xoay quanh những quy định của thông tư 45 đối với áo bác sĩ, ngoài ra thông tư này còn quy định về đồng phục bệnh viện của từng vị trí công tác trong bệnh viên như đồng phục y tá, đồng phục điều dưỡng, dược sĩ...

Thời Trang Xu Hướng Mới hi vọng bắt nắm bắt thật rõ những quy định của pháp luật về đồng phục bác sĩ nhé!


CÔNG TY TNHH THỜI TRANG XU HƯỚNG MỚI

Địa chỉ:

CN1: 144 Nguyễn Thái Bình, P. 12, Q. Tân Bình, TPHCM

Hotline: 0938.36.55.33 (Zalo, Viber, FB, SMS)

------------------

CN2: 111 Trần Quang Khải, P. Tân Định, Q1, TPHCM

Hotline: 0931.31.45.99

Email: thoitrang.xuhuongmoi@gmail.com 

           dongphuc@xuhuongmoi.com.vn

Web:   www.xuhuongmoi.com.vn/

Địa chỉ